Tsallaka zuwa babban abun ciki
An fassara wannan shafin ta atomatik daga Turanci.
Ilimi

Tsarin Ilimi

A Iceland, kowa yana da damar samun ilimi daidai gwargwado ba tare da la'akari da jinsi, wurin zama, nakasa ba, yanayin kuɗi, addini, al'adu ko asalin tattalin arziki ba. Ilimin dole ga yara masu shekaru 6-16 kyauta ne.

Taimakon karatu

A duk matakan tsarin ilimi a Iceland akwai tallafi da/ko shirye-shiryen nazarin da aka ƙera don yin aiki tare da yaran da ba su fahimci ɗan Icelandic ko kaɗan ba. Yara da matasa waɗanda suka fuskanci matsalolin ilimi ta hanyar nakasa, zamantakewa, tunani, ko al'amurran da suka shafi tunani sun cancanci ƙarin tallafin karatu.

Tsarin a cikin matakai hudu

Tsarin ilimin Icelandic yana da manyan matakai hudu, makarantun gaba da sakandare, makarantun firamare, makarantun sakandare, da jami'o'i.

Ma'aikatar ilimi da yara ita ce ke da alhakin aiwatar da dokokin da suka shafi matakan makaranta tun daga matakin gaba da firamare da na tilas har zuwa sakandare. Wannan ya haɗa da ayyukan samar da jagororin koyarwa na makarantun gaba da firamare, na tilas da sakandare, ba da ƙa'idoji da tsara gyare-gyaren ilimi.

Ma'aikatar ilimi mai zurfi, kirkire-kirkire da kimiyya ce ke da alhakin manyan makarantu. Ci gaba da ilimin manya yana ƙarƙashin ma'aikatu daban-daban.

Municipality vs. alhakin jiha

Yayin da ilimin gaba da firamare da na tilas ya rataya a wuyan kananan hukumomi, gwamnatin jiha ce ke da alhakin gudanar da manyan makarantun gaba da sakandare da manyan makarantu.

Ko da yake a al'adance ana ba da ilimi a Iceland ta hanyar jama'a, wasu adadin cibiyoyi masu zaman kansu suna aiki a yau, musamman a matakin gaba da sakandare, manyan makarantu da manyan makarantu.

Kuna iya karanta ƙarin game da wannan anan.

Daidaita samun ilimi

A Iceland, kowa yana da damar samun ilimi daidai gwargwado ba tare da la'akari da jinsi, wurin zama, nakasa ba, yanayin kuɗi, addini, al'adu ko asalin tattalin arziki ba.

Yawancin makarantu a Iceland ana samun tallafin jama'a. Wasu makarantu suna da abubuwan da ake buƙata don shiga da ƙarancin shiga.

Jami'o'i, makarantun sakandare, da makarantun ilimi na ci gaba suna ba da shirye-shirye daban-daban a fannoni da sana'o'i daban-daban, ba da damar ɗalibai su ɗauki azuzuwan ɗaiɗaiku kafin su shiga shirin na dogon lokaci.

Koyon nesa

Yawancin jami'o'i da wasu makarantun sakandare suna ba da zaɓuɓɓukan koyo na nesa, wanda kuma gaskiya ne game da ci gaba da makarantun ilimi da cibiyoyin ilimi da horo na yanki a duk faɗin ƙasar. Wannan yana goyan bayan ƙara samun dama ga ilimi ga kowa.

Yara da iyalai masu harsuna da yawa

Adadin ɗaliban da ke da yare na asali banda Icelandic ya ƙaru sosai a tsarin makarantar Icelandic a cikin 'yan shekarun nan.

Makarantun Iceland suna ci gaba da haɓaka sabbin hanyoyin koyar da Icelandic duka a matsayin yare na asali da kuma a matsayin yare na biyu. Duk matakan tsarin ilimi a Iceland suna ba da tallafi da/ko shirye-shiryen karatu ga yaran da suka fahimci kaɗan ko babu Icelandic.

Don neman bayani game da irin shirye-shiryen da ake da su, kuna buƙatar tuntuɓar makarantar da yaranku ke halarta (ko kuma za su halarta nan gaba) kai tsaye, ko tuntuɓi sashen ilimi a cikin gundumar da kuke zaune.

Móðurmál ƙungiya ce ta sa kai ga masu koyon harsuna da yawa waɗanda suka ba da koyarwa a cikin harsuna sama da ashirin (ban da Icelandic) ga yara masu harsuna da yawa tun 1994. Malamai da iyaye masu sa kai suna ba da darussan harshe da koyarwar al'adu a wajen sa'o'in makaranta na gargajiya. Harsunan da ake bayarwa da wuraren sun bambanta daga shekara zuwa shekara.

Tungumálatorg kuma kyakkyawan tushen bayanai ne ga iyalai masu harsuna da yawa.

Lesum saman shiri ne na ilimi wanda ke amfanar mutane da iyalai waɗanda ke koyon Icelandic. Yana tallafawa haɗin kai na dogon lokaci na ɗalibai ta hanyar shirin karatu.

" Lesum saman yana alfahari da kasancewa mafita da ke amfana ba kawai nasarar ɗalibai da jin daɗin iyali ba har ma da makarantu da al'ummar Icelandic gaba ɗaya."

Ana iya samun ƙarin bayani game da aikin Lesum saman a nan .

Hanyoyin haɗi masu amfani

Ilimin dole ga yara masu shekaru 6-16 kyauta ne a Iceland.