Tsallaka zuwa babban abun ciki
An fassara wannan shafin ta atomatik daga Turanci.
Abubuwan sirri

Izinin Iyaye

Kowane iyaye yana karɓar watanni shida na hutun iyaye. Daga cikin waɗannan, ana iya canja wurin makonni shida tsakanin iyaye. Haƙƙin izinin haihuwa zai ƙare lokacin da yaron ya kai watanni 24.

Tsawaita hutun iyaye yana ƙarfafa iyaye biyu don cika wajibcin iyali da daidaita damammaki a cikin kasuwar aiki.

Wataƙila kuna iya yin shawarwari tare da mai aikin ku don tsawaita hutun iyaye. Wannan zai rage yawan kudin shiga na wata-wata daidai gwargwado.

Izinin iyaye

Iyaye biyu suna da haƙƙin samun tallafin iyaye, muddin sun kasance suna aiki a kasuwar aiki tsawon watanni shida a jere.

Iyaye suna da 'yancin samun hutun albashi idan sun kasance suna aiki a kasuwar aiki tsawon watanni shida a jere kafin ranar haihuwar yaron ko kuma ranar da yaro ya shiga gida idan an ɗauke shi ko kuma an kula da shi na dindindin. Wannan yana nufin kasancewa cikin aiki aƙalla kashi 25% ko kuma neman aiki yayin da ake karɓar fa'idodin rashin aikin yi.

Adadin da za a biya ya dogara ne da matsayinsu a kasuwar aiki. Ana iya samun ƙarin bayani game da biyan kuɗi a gidan yanar gizon Hukumar Kwadago. Bugu da ƙari, iyaye za su iya ɗaukar hutun iyaye na ɗan lokaci ba tare da biyan kuɗi ba har sai yaron ya kai shekara 8.

Dole ne ka nemi izinin iyaye a gidan yanar gizon Hukumar Kwadago akalla makonni shida kafin ranar da ake tsammanin haihuwa. Dole ne a sanar da ma'aikacinka game da hutun haihuwa/uban yara aƙalla makonni takwas kafin ranar da ake tsammanin haihuwa.

Iyaye waɗanda ke karatun cikakken lokaci da kuma iyaye waɗanda ba sa shiga kasuwar aiki ko kuma waɗanda ke aiki na ɗan lokaci ƙasa da kashi 25% za su iya neman tallafin haihuwa/uban yara ga ɗalibai ko tallafin haihuwa/uban yara ga iyaye waɗanda ba sa aiki . Ya kamata a gabatar da aikace-aikacen aƙalla makonni uku kafin ranar da ake tsammanin haihuwa.

Mata masu juna biyu da ma'aikata waɗanda ke hutun haihuwa/hutu na uba da/ko hutun iyaye ba za a iya korar su daga aikinsu ba sai dai idan akwai dalilai masu inganci da suka sa aka yi hakan.

Hanyoyin haɗi masu amfani

Kowane iyaye yana karɓar watanni shida na hutun iyaye.